Ọjọ Ìwẹ̀ Aiye: Ṣe Àjọṣe Ìyàlé Àgbegbe Ìyà Yì Kàn, Jàgidi ìyàpá Ìṣọ̀tíwọ́ Ìṣọ̀rọ́

Getting your Trinity Audio player ready...

Láaárọ́ ọjọ́ 22 Oṣù Kẹẹ̀rin ni a má ṣe àjọṣe Ọjọ́ Ìwẹ̀ Aiye, tó jé ìrántí ìjọba àjọṣe tó jọ́pọ̀ láti ṣe àbójútó ìlú tó jé ilé wa. Ìlú ìṣẹ̀ tó jẹ́ “Bọ̀sí ìwẹ̀ aiye wa sílẹ̀” ní ọdún yìí, tó ńfàṣẹ́ ìdíjú ìṣẹ̀ ìṣọ̀rọ́pọńpọń láti jagunlódò ìyàpá Ìṣọ̀tíwọ́ Ìṣọ̀rọ́ àti àbẹ̀wó ìparunpàrun àwọn ìlẹ̀ tó wà lábé rè.

Àwọn Ìṣọ̀rọ̀ Ìyàlé Tó Ńfúnni Ìnírìírì:

Àwọn aágbẹ̀ tó jẹ́ gbogbo agbágbe ayé bí Ìyá Greta Thunberg, Ìyá Vandana Shiva, Ìyá Wangari Maathai àti Ìyá Marina Silva ńfúnni àwọn àwọn ara wa ní ìnírìírì láti ṣe àbójútó ìyàlé nípasẹ̀ ìdarí àti ìṣọ̀rọ́pọńpọń wọn tó kò ní ìparuwọ̀. Ọkọ̀ọ̀kan wọn ńṣe àpejọ́ ìlú tó jẹ́ aláwọ́ tó kọ́jú ìyàpá Ìṣọ̀tíwọ́:

  • Ìyá Greta Thunberg: Ọmọdé ọmọbìnrin yìí tó jẹ́ ará Sweden ti di aláàṣẹ̀ tó jẹ́ gbogbo agbágbe ayé nípasẹ̀ ìjàgidi ìyàpá Ìṣọ̀tíwọ́, ó sì ṣe àwọn ẹgbẹ̀ẹgbẹ̀ ọmọdé sódò sódò nípasẹ̀ ìṣọ̀rọ́pọńpọń “Fridays for Future”.

  • Ìyá Vandana Shiva: Ìyá ònìgbógbó, òǹkọ̀wé ìmọ̀ ẹ̀dá àti ṣọ̀rọ̀pọńpọń yìí tó jẹ́ ará India ńfẹ́ ìṣọ̀rọ́pọńpọń agẹ̀ẹ̀ṣẹ́ tó jẹ́ ìpádà tó dára fún ẹ̀dá ọmọ ilẹ̀ tó jẹ́ ìṣọ̀rọ́pọńpọń ilẹ̀ tó jẹ́ ẹ̀dá ọmọ ilẹ̀, ó sì ńjàgidi ìwà ẹ̀dá tó jẹ́ ìparuwọ̀ àti ńdáàbójútó àwọn ètò ìjọba tó jẹ́ àṣeyọrí fún àwọn àwùdájú ìlú.

  • Ìyá Wangari Maathai: Ìyá tó dá ìṣọ̀rọ́pọńpọń Green Belt ní Kenya, Ìyá Maathai ṣe àyẹ̀wọ́ rẹ̀ sí dídì ìlú tó jẹ́ ẹgbẹ̀ẹgbẹ̀, ńjàgidi ìwà ìparuwọ́ àwọn igi, àti fúnni àwọn obìnrin láṣẹ́ láti ṣe àbójútó ìyàlé.

  • Ìyá Marina Silva: Ìyá òǹkọ̀wé ìmọ̀ ẹ̀dá àti ará ìjọba